मध्य रेल्वेच्या स्थानकांवर चेहरा ओळखण्यासाठी बसविणार 3652 कॅमेरे

मुंबई, दि. 26 (एमएमसी न्यूज नेटवर्क):मध्य रेल्वे RailTel च्या मदतीने A1, A, B आणि C श्रेणीच्या स्थानकांवर निर्भया फंडातून 3652 सीसीटीव्ही कॅमेरे असलेली व्हिडिओ देखरेख प्रणाली स्थापित करणार आहे. या संदर्भातील सामंजस्य करार यापूर्वीच रेल्वे बोर्ड आणि रेलटेल यांच्यात झाला आहे.

या सीसीटीव्ही कॅमेऱ्यात चेहरा ओळखण्याची यंत्रणा, व्हिडीओ अॅनालिटिक्स, व्हिडिओ मॅनेजमेंट सिस्टीम असेल आणि मध्य रेल्वेच्या 117 स्थानकांवर तो बसवला जाईल. याशिवाय मध्य रेल्वेच्या 247 D&E श्रेणी स्थानकांवर 2470 कॅमेरे बसवण्यात येणार आहेत.

मुंबई उपनगरीय नेटवर्कमधील सर्व स्थानकांसह मध्य रेल्वे स्थानकांवर लवकरच चेहरा ओळखणारी प्रणाली असलेले कॅमेरे सुसज्ज केले जातील, हे तंत्रज्ञान वॉन्टेड गुन्हेगारांना पकडण्यात आणि गर्दीच्या ठिकाणी व्यवस्थापित करण्यात मदत करेल. मध्य रेल्वेने 117 स्थानकांवर फेस रेकग्निशन सिस्टीम असलेले कॅमेरे बसवण्याची योजना आखली आहे, त्या सर्वांमध्ये 4K तंत्रज्ञान असेल. छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस, दादर, कुर्ला, ठाणे, लोकमान्य टिळक टर्मिनस आणि कल्याण यांसारखी एकात्मिक सुरक्षा प्रणाली (ISS) ने सुसज्ज असलेली स्थानके वगळता मुंबई विभागातील सर्व स्थानके या प्रकल्पात समाविष्ट होतील.

हे कॅमेरे प्रवाशांची सुरक्षा वाढवतील, गुन्हेगारीवर नियंत्रण ठेवतील, कायद्याचा गैरवापर करणाऱ्यांना आळा घालतील आणि रेल्वे नियमांचे पालन करण्यावर लक्ष ठेवतील अशी अपेक्षा रेल्वे प्रशासनाला आहे.

PTZ प्रकारचे कॅमेरे RPF कर्मचार्यांाद्वारे नियंत्रित केले जाऊ शकतात आणि उभ्या अक्षावर 180 अंशांचा झुकणारा कोन आणि क्षैतिज अक्षावर 360-अंश दृश्य क्षेत्र असेल, ज्यामुळे कोणतेही आंधळे ठिपके नाहीत याची खात्री होईल. हे कॅमेरे सुरक्षा एजन्सींना गर्दीवर लक्ष ठेवण्यास, सोडलेल्या वस्तू शोधण्यात आणि स्थानकांवर अतिक्रमण रोखण्यास मदत करतील. या कॅमेऱ्यांमधून गोळा केलेला डेटा आयपी नेटवर्कद्वारे मॉनिटरिंग स्टेशनवर प्रसारित केला जाईल आणि पुढे एकात्मिक नियंत्रण कमांड सेंटरमध्ये प्रसारित केला जाईल. या प्रणालीमुळे, सर्व 117 स्थानके सतत डिजिटल देखरेखीखाली राहतील. हे कॅमेरे डेटाबेसमध्ये ज्याचा चेहरा संग्रहित केला आहे ती व्यक्ती ओळखू शकतात आणि स्थानकात प्रवेश करताच ओळखीच्या गुन्हेगारांच्या उपस्थितीबद्दल प्रशासनाला ताबडतोब सूचना देतात.

हे कॅमेरे चेहऱ्याचे विविध भाग जसे की डोळयातील पडदा किंवा कपाळ ओळखू शकतात. याव्यतिरिक्त, एक बहु-स्तरीय पाळत ठेवणारे नेटवर्क कॅमेऱ्यांचे निरीक्षण करेल आणि गोळा केलेला डेटा 30 दिवसांसाठी संग्रहित केला जाईल. हे कॅमेरे सर्वसमावेशक पाळत ठेवण्यासाठी, प्रवाशांची सुरक्षा आणि सुरक्षा वाढवण्याच्या दिशेने एक महत्त्वाचे पाऊल आहेत.

कुठे बसविणार हे कॅमेरे

या प्रकल्पात वेटिंग हॉल, रिझर्व्हेशन काउंटर, पार्किंग एरिया, मुख्य प्रवेश/एक्झिट गेट्स, प्लॅटफॉर्म, फूट ओव्हर ब्रिज आणि बुकिंग ऑफिसमध्ये सीसीटीव्ही कॅमेरे बसवण्याची योजना आहे, हे सर्व ऑप्टिकल फायबर केबल्सद्वारे नेटवर्कशी जोडलेले आहेत. या सीसीटीव्ही कॅमेऱ्यांमधील व्हिडिओ फीड केवळ स्थानिक आरपीएफ पोस्टवरच नव्हे तर विभागीय आणि विभागीय स्तरावरील केंद्रीकृत सीसीटीव्ही नियंत्रण कक्षातही प्रदर्शित केले जातील. व्हिडिओ फीडचे तीन स्तरांवर निरीक्षण केले जाईल, ज्यामुळे रेल्वे परिसराची सुरक्षा वाढेल.

कसे कार्यान्वित होतील

स्पष्ट प्रतिमा आणि चांगले कव्हरेज देण्यासाठी, चार प्रकारचे फुल-एचडी कॅमेरे यात वापरले जातील, प्लॅटफॉर्मसाठी बुलेट प्रकार, इनडोअर भागांसाठी डोम प्रकार, गंभीर ठिकाणांसाठी अल्ट्रा HD-4k कॅमेरे आणि पार्किंग क्षेत्रांसाठी पॅन. -टिल्ट-झूम (PTZ) ) कॅमेरा टाइप असे कॅमेऱ्याचे प्रकार आहेत. या सीसीटीव्हींमधून लाइव्ह स्ट्रीमिंग आरपीएफ कंट्रोल रूममधील अनेक स्क्रीनवर दाखवले जाईल. प्रत्येक HD कॅमेरा सुमारे 750 GB डेटा वापरतो, तर 4K कॅमेरा दरमहा 3TB डेटा वापरतो. व्हिडिओ फुटेज घटनेनंतरचे विश्लेषण, प्लेबॅक आणि तपासाच्या हेतूंसाठी 30 दिवसांसाठी संग्रहित केले जाईल, जरी गंभीर व्हिडिओ दीर्घ कालावधीसाठी संग्रहित केला जाऊ शकतो.

प्रकल्पातील स्थानके अशी आहेत

भारतीय रेल्वेने स्थानक श्रेणींवर आधारित कॅमेऱ्यांची संख्या निर्दिष्ट केली आहे. तपशील खालीलप्रमाणे आहेत.
A1-श्रेणी स्थानकांसाठी: 92 कॅमेरे, A-श्रेणी स्थानकांसाठी: 60 कॅमेरे, B-श्रेणी स्थानकांसाठी: 38 कॅमेरे, C-श्रेणी स्थानकांसाठी: 26 कॅमेरे, D-श्रेणी स्थानकांसाठी: 10 कॅमेरे:, ई-श्रेणी साठी स्थानके 10 कॅमेरे

या प्रकल्पांतर्गत सोलापूर स्थानक हे एकमेव A-1 श्रेणीचे स्थानक आहे आणि 18 A-श्रेणी स्थानके, 12 B-श्रेणी स्थानके आणि 86 C-श्रेणी स्थानके आणि या 117 स्थानकांव्यतिरिक्त, 247 2470 स्थानकांवर चेहरा ओळखण्याची प्रणाली असलेले कॅमेरे बसविण्यात येणार आहेत. स्थानकांवर व्हिडिओ देखरेख प्रणालीसह कॅमेरे बसवले जातील.

पोलिसांच्या पारंपारिक पद्धतींव्यतिरिक्त, चेहऱ्याची ओळख पटवणारी प्रणाली गुन्ह्यांचे जलद आणि अधिक अचूकपणे निराकरण करण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावते, FSS सॉफ्टवेअरसह हाय-टेक कॅमेरे बसवल्याने प्रवाशांची सुरक्षितता वाढेल आणि त्यामुळे भारतातील प्रवाशांची सुरक्षितता निश्चितच सुधारेल. प्रवास व्यवस्थेत चांगले बदल सुनिश्चित करतील.

ML/KA/PGB 26 Sep 2023

mmcnews mmcnews

Related post

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *