नवी मुंबई आंतरराष्ट्रीय विमानतळ उद्यापासून कार्यान्वित

 नवी मुंबई आंतरराष्ट्रीय विमानतळ उद्यापासून कार्यान्वित

ठाणे दि २४ : नवी मुंबईकरांसाठी आनंदाची बातमी आहे, कारण बहुप्रतिक्षित नवी मुंबई आंतरराष्ट्रीय विमानतळ उद्यापासून अधिकृतपणे कार्यान्वित होणार आहे. या उद्घाटनामुळे, नवी मुंबई देशासाठी आणि विकसित जगासाठी एक प्रमुख प्रवेशद्वार म्हणून उदयास येणार आहे. अनेक वर्षांच्या प्रतीक्षेनंतर आणि असंख्य आव्हानांवर मात करून, हे महत्त्वाकांक्षी स्वप्न अखेरीस सत्यात उतरले आहे. सिडकोचे व्यवस्थापकीय संचालक विजय सिंघल यांनी आज घेतलेल्या पत्रकार परिषदेत त्यांनी हे स्पष्ट केलं आहे.

सुरुवातीच्या टप्प्यात, हे विमानतळ दररोज ३० विमानांची ये-जा (उड्डाणे आणि लँडिंग) हाताळेल, ज्यामुळे प्रवासी सेवांची औपचारिक सुरुवात होईल. अधिकृत सूत्रांनुसार, पहिल्याच दिवशी गोवा, कोची, दिल्ली आणि हैदराबाद यांसारख्या प्रमुख शहरांसाठी विमानसेवा सुरू होतील.

नवी मुंबई आंतरराष्ट्रीय विमानतळाला २००७ मध्ये नागरी विमान वाहतूक महासंचालनालयाकडून (DGCA) मंजुरी मिळाली होती. तेव्हापासून, या प्रकल्पाने पर्यावरणीय परवानग्या, भूसंपादनाचे प्रश्न, पुनर्वसनाची आव्हाने, कायदेशीर अडथळे आणि तांत्रिक गुंतागुंत यांवर मात केली आहे. एका प्रदीर्घ आणि आव्हानात्मक प्रक्रियेनंतर, या विमानतळाचे पूर्ण होणे हे केवळ नवी मुंबईसाठीच नव्हे, तर संपूर्ण राज्यासाठी एक ऐतिहासिक टप्पा मानला जात आहे असं सिंघल यावेळी म्हणाले.

नऊ कोटी प्रवाशांना वार्षिक हाताळण्याची क्षमता असलेल्या या नवीन विमानतळामुळे मुंबईतील प्रचंड गर्दीच्या छत्रपती शिवाजी महाराज आंतरराष्ट्रीय विमानतळावरील भार लक्षणीयरीत्या कमी होण्याची अपेक्षा आहे. मुंबई महानगर प्रदेशात आता दोन आंतरराष्ट्रीय विमानतळे असतील, ज्यामुळे हवाई प्रवास अधिक कार्यक्षम, सुलभ आणि भविष्यासाठी सज्ज होईल.

नवी मुंबई आंतरराष्ट्रीय विमानतळावरील कामकाजाच्या सुरुवातीमुळे उद्योग, माहिती तंत्रज्ञान, लॉजिस्टिक्स, पर्यटन आणि सेवा क्षेत्रालाही मोठी चालना मिळण्याची अपेक्षा आहे. विमानतळाच्या आसपास एक मोठ्या प्रमाणावर ‘एरो सिटी’ची योजना आखण्यात आली आहे, ज्यामुळे मोठ्या प्रमाणात रोजगाराच्या संधी निर्माण होतील आणि नवी मुंबईच्या आर्थिक परिस्थितीत परिवर्तन घडेल.

एकंदरीत, नवी मुंबई आंतरराष्ट्रीय विमानतळाचे उद्घाटन हे केवळ हवाई सेवांची सुरुवात नसून, विकासाच्या एका नवीन अध्यायाची सुरुवात आहे. उद्यापासून विमानांची उड्डाणे सुरू झाल्यामुळे, नवी मुंबईला राष्ट्रीय नकाशावर अधिक महत्त्व प्राप्त होईल आणि हे विमानतळ भारताच्या विकसित राष्ट्र बनण्याच्या प्रवासातील एक महत्त्वाचा टप्पा ठरेल असा विश्वास विजय सिंघल यांनी यावेळी व्यक्त केला.ML/ML/MS

Milind

Related post

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *