भारतातच तयार होणार सिव्हिल एअरक्राफ्ट SJ-100
नवी दिल्ली, दि. २९ : रशियाचे SJ-100 नागरी प्रवासी विमान आता भारतात तयार केले जाईल. हिंदुस्तान एरोनॉटिक्स लिमिटेडने रशियाच्या युनायटेड एअरक्राफ्ट कॉर्पोरेशनसोबत एक सामंजस्य करार केला आहे. हे लहान शहरांना हवाई कनेक्टिव्हिटी प्रदान करणाऱ्या उडान योजनेसाठी एक गेम चेंजर ठरू शकते.
२८ ऑक्टोबर रोजी मॉस्को येथे HAL चे प्रभात रंजन आणि PJSC-UAC चे ओलेग बोगोमोलोव्ह यांनी HAL चे अध्यक्ष आणि व्यवस्थापकीय संचालक डीके सुनील आणि PJSC-UAC चे महासंचालक वादिम बडेका यांच्या उपस्थितीत या सामंजस्य करारावर स्वाक्षरी केली.
भारतात पूर्ण प्रवासी विमान बांधण्याचा शेवटचा प्रकल्प १९६१ ते १९८८ पर्यंत चालला. या HAL प्रकल्पाला AVRO HS748 असे नाव देण्यात आले. त्यानंतर, आम्ही विमानांची आयात करण्यास सुरुवात केली. आता, रशियासोबतच्या या करारामुळे भारताचे आयातीवरील अवलंबित्व कमी होऊ शकते. एचएएलचे सीएमडी डीके सुनील म्हणाले, “हा सामंजस्य करार भारताच्या नागरी विमान वाहतूक क्षेत्राला एक नवीन दिशा देईल.” रशियाचे यूएसी डीजी वादिम बडेका यांनी याला एक धोरणात्मक भागीदारी म्हटले. हे विमान कमी अंतराच्या मार्गांसाठी आदर्श आहे, ज्यामध्ये ७५-१०० प्रवासी प्रवास करू शकतात. ००-५०० किमीच्या प्रवासासाठी डिझाइन केलेले, ते रशियामध्ये यशस्वी आहे.
SL/ML/SL