हैतीमध्ये अडकलेल्या भारतीयांच्या सुटकेसाठी ऑपरेशन इंद्रावती

 हैतीमध्ये अडकलेल्या भारतीयांच्या सुटकेसाठी ऑपरेशन इंद्रावती

पोर्ट-औ-प्रिंस, हैती, दि. २२ (एमएमसी न्यूज नेटवर्क) : कॅरेबियन देश हैतीमध्ये या महिन्याच्या सुरुवातीपासून हिंसाचार सुरू आहे. 29 फेब्रुवारी रोजी देशात उपस्थित असलेल्या गुन्हेगारी टोळीच्या सदस्यांनी अनेक सरकारी संस्थांवर हल्ले केले होते. त्यांनी तुरुंगावर हल्ला केला, त्यानंतर 4 हजार कैदी पळून गेले. हे सशस्त्र लोक देशाच्या अनेक भागांत जाळपोळ करत आहेत आणि दुकाने आणि घरांची तोडफोड करत आहेत. हैतीमध्ये 23 दिवसांपासून हिंसाचार सुरू आहे. रस्त्यावर मृतदेह पडलेले आहेत.या भीषण पार्श्वभूमीवर हैतीमध्ये अडकलेल्या भारतीयांची सुटका करण्यासाठी भारत सरकारने ऑपरेशन इंद्रावती सुरू केली आहे. याअंतर्गत काल रात्री उशिरा 12 जणांना कॅरेबियन बेट डोमिनिकन रिपब्लिकवर नेण्यात आले. परराष्ट्र मंत्री एस. जयशंकर यांनी ही माहिती दिली.

जयशंकर यांनी काल रात्री निवेदन दिले आहे की, भारताने हैतीमधून आपल्या नागरिकांना बाहेर काढण्यासाठी ऑपरेशन इंद्रावती सुरू केले. आज 12 भारतीयांना बाहेर काढण्यात आले. त्यांना डॉमिनिकन रिपब्लिकला पाठवण्यात आले. परदेशात आमच्या नागरिकांच्या सुरक्षेसाठी आम्ही पूर्णपणे वचनबद्ध आहोत. डोमिनिकन प्रजासत्ताक सरकारला त्यांच्या पाठिंब्याबद्दल धन्यवाद.

15 मार्च रोजी परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते रणधीर जयस्वाल म्हणाले होते – गरज पडल्यास भारत हैतीमधून आपल्या नागरिकांना बाहेर काढण्यास तयार आहे. हैतीमध्ये एक संकट आहे हे तुम्हाला माहीत आहे. गरज पडल्यास आम्ही आमच्या लोकांना तेथून बाहेर काढू. आम्ही स्थलांतरासाठी तयार आहोत. आम्ही परराष्ट्र मंत्रालयात एक नियंत्रण कक्ष तयार केला आहे. आम्ही हेल्पलाइन क्रमांकही जारी केला आहे.

12 मार्च रोजी, हैतीचे पंतप्रधान एरियल हेन्री यांनी वाढत्या हिंसाचारात राजीनामा दिला. ब्रिटिश मीडिया बीबीसीने दिलेल्या माहितीनुसार, पंतप्रधान एरियल हेन्री यांनी केनियाला भेट दिल्यानंतर हैतीमध्ये हिंसाचार सुरू झाला. खरं तर, हैतीमध्ये केनियाच्या नेतृत्वाखालील बहुराष्ट्रीय सुरक्षा दलाच्या तैनातीवर चर्चा करण्यासाठी पंतप्रधान नैरोबीला गेले होते. यानंतर हैतीच्या सर्व गुन्हेगारी टोळ्यांनी एकत्र येऊन पंतप्रधानांना पदावरून हटवण्यासाठी हिंसाचार सुरू केला.

UNच्या मते, हैतीच्या 80% भागावर आता गुन्हेगारी टोळ्यांचे नियंत्रण आहे. उर्वरित भागात हिंसाचार सुरूच आहे. 30 हजारांहून अधिक लोकांना घरे सोडावी लागली आहेत.

SL/ML/SL

22 March 2024

mmcnews mmcnews

Related post

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *