इराणमधील अस्थिरतेमुळे भारताची बासमती निर्यात अडचणीत

 इराणमधील अस्थिरतेमुळे भारताची बासमती निर्यात अडचणीत

नवी दिल्ली, दि. 14 : इराणमध्ये सुरू असलेल्या हिंसक अराजकतेचा थेट परिणाम भारताच्या बासमती तांदळाच्या निर्यातीवर जाण्यास लागला आहे. देशांतर्गत बासमती तांदळाच्या किमतींमध्येही मोठी घसरण झाल्याचे उद्योग संघटना नमूद करत आहेत. निर्यातदारांच्या म्हणण्यानुसार, इराणी खरेदीदारांकडून होणारे पेमेंट विलंब आणि व्यापारातील अनिश्चितता ही सध्याची परिस्थिती अधिक गुंतागुंतीची बनवत आहे.

इंडियन राईस एक्स्पोर्टर्स फेडरेशनने काल एक निवेदन जारी करून निर्यातदारांना इराणी करारांच्या जोखमींचे पुनर्मूल्यांकन करण्याचे आवाहन केले. संघटनेने स्पष्ट केले की, या अस्थिर परिस्थितीत सुरक्षित पेमेंट पद्धतींचा अवलंब करणे अत्यंत आवश्यक आहे आणि इराणी बाजारपेठेसाठी जास्त साठा करून अनावश्यक जोखीम पत्करू नये.

निर्यात मार्गातील अनिश्चितता आणि पेमेंट सायकलमधील विलंबामुळे बाजारपेठेत पुरवठा वाढला आहे, ज्यामुळे देशांतर्गत भाव घसरत आहेत. उद्योग संघटनांनी निर्यातदारांना सावधगिरी बाळगण्याचे, अतिरिक्त साठा करण्याचे टाळण्याचे आणि सुरक्षित पेमेंट मार्गांचा अवलंब करण्याचे मार्गदर्शन केले आहे.

व्यापार आकडेवारीनुसार, भारताने २०२५-२६ आर्थिक वर्षाच्या एप्रिल-नोव्हेंबर दरम्यान इराणला ४६८. १० अब्ज अमेरिकन डॉलर्स किमतीचा बासमती तांदूळ निर्यात केला आहे. यामध्ये ५.९९ लाख टन बासमती तांदळाचा समावेश आहे. इराण हा भारताचा बासमती तांदळासाठी सर्वात मोठा निर्यातीचा बाजारपेठा मानला जातो. तथापि, सध्याच्या अस्थिरतेमुळे चालू आर्थिक वर्षात ऑर्डर फ्लो, पेमेंट सायकल आणि निर्यातीवर दबाव येत आहे, ज्यामुळे निर्यातदारांना सतर्क राहणे आवश्यक बनले आहे.

उद्योग संघटनेच्या मते, इराणी बाजारपेठेतील अस्थिरता फक्त निर्यातदारांवरच नाही तर भारतातील तांदळ उत्पादन आणि पुरवठा साखळीवरही परिणाम करीत आहे. त्यामुळे उद्योग विश्लेषकांनी पर्यायी निर्यातीच्या बाजारपेठांचा शोध घेणे आणि धोरणात्मक नियोजन करणे गरजेचे असल्याचे स्पष्ट केले आहे.

SL/ML/SL

mmcnews mmcnews

Related post

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *