देशात ब्रेन स्ट्रोकच्या घटनांमध्ये चिंताजनक वाढ

 देशात ब्रेन स्ट्रोकच्या घटनांमध्ये चिंताजनक वाढ

मुंबई, दि. २६ — भारतात ब्रेन स्ट्रोकच्या घटनांमध्ये लक्षणीय वाढ होत असून विशेषतः ४० ते ५० वयोगटातील लोकांमध्ये ही समस्या गंभीर होत चालली आहे, असे तज्ज्ञ डॉक्टरांनी सांगितले आहे. ‘न्यूरोवासकॉन २०२५’ या राष्ट्रीय न्यूरोलॉजी परिषदेत बोलताना वरिष्ठ न्यूरोलॉजिस्ट डॉ. भावना दिओरा यांनी स्ट्रोक ही एक प्रतिबंधक आणि उपचारक्षम स्थिती असल्याचे अधोरेखित केले.

डॉ. दिओरा म्हणाल्या, “स्ट्रोक ही वैद्यकीय आपत्कालीन परिस्थिती आहे. ‘गोल्डन अवर’ म्हणजेच स्ट्रोकनंतरच्या पहिल्या तासात उपचार मिळाल्यास रुग्णाचे संपूर्ण पुनरावलोकन शक्य होते. विलंब झाल्यास कायमस्वरूपी अपंगत्व किंवा मृत्यू होण्याची शक्यता वाढते.”

या परिषदेत विविध तज्ज्ञांनी स्ट्रोकच्या वाढत्या प्रमाणावर चिंता व्यक्त केली. तणावपूर्ण जीवनशैली, उच्च रक्तदाब, मधुमेह, धूम्रपान आणि व्यायामाचा अभाव हे स्ट्रोकसाठी प्रमुख कारणीभूत घटक असल्याचे त्यांनी सांगितले. विशेषतः मध्यमवयीन लोकांमध्ये या कारणांमुळे स्ट्रोकचा धोका वाढत आहे.

डॉ. दिओरा यांनी जनजागृती आणि जीवनशैलीतील शिस्त यावर भर दिला. “स्ट्रोकची लक्षणे ओळखणे आणि त्वरित वैद्यकीय मदत घेणे हे अत्यंत महत्त्वाचे आहे. जनतेने चेहरा वाकडणे, हात-पायात कमजोरी, बोलण्यात अडचण, अचानक चक्कर येणे यासारखी लक्षणे ओळखून तत्काळ रुग्णालयात जाणे गरजेचे आहे,” असे त्यांनी स्पष्ट केले.

या पार्श्वभूमीवर, आरोग्य क्षेत्रातील तज्ज्ञांनी सरकार आणि सामाजिक संस्थांना स्ट्रोकविषयी जनजागृती मोहिमा राबवण्याचे आवाहन केले आहे. वेळेवर निदान आणि उपचार मिळाल्यास स्ट्रोकमुळे होणाऱ्या दीर्घकालीन गुंतागुंती टाळता येतात, असा विश्वास तज्ज्ञांनी व्यक्त केला.

mmcnews mmcnews

Related post

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *