बिल्कीस बानो प्रकरणी आरोपींची सुटका झाली रद्द

नवी दिल्ली, दि. ८ (एमएमसी न्यूज नेटवर्क) : सर्वोच्च न्यायालयाने गुजरात सरकारने बिल्कीस बानो प्रकरणातील आरोपींच्या सुटका करण्याबाबत आज गुजरात सरकारला मोठा धक्का दिला आहे. गुजरातमध्ये 2002 मध्ये झालेल्या दंगलीत बिल्किस बानो सामूहिक बलात्कार प्रकरणातील ११ दोषींची मुदतपूर्व सुटका करण्याचा निर्णय सर्वोच्च न्यायालयाने रद्द केला आहे. आज निकाल देताना न्यायमूर्ती बी.व्ही. नागरथना आणि न्यायमूर्ती उज्वल भुईया यांच्या खंडपीठाने सांगितले – शिक्षा गुन्हेगारी थांबवण्यासाठी दिली जाते. पीडितेच्या दु:खाचीही काळजी घ्यावी लागेल.
खंडपीठाने सांगितले की, गुजरात सरकारला सुटकेचा निर्णय घेण्याचा अधिकार नाही. ते दोषींना कसे माफ करू शकतात? महाराष्ट्रात सुनावणी झाली तर सुटकेचा निर्णयही तिथले सरकार घेईल. ज्या राज्यामध्ये गुन्हेगारावर खटला चालवला जातो आणि शिक्षा सुनावली जाते त्या राज्याला दोषींच्या माफी याचिकेवर निर्णय घेण्याचा अधिकार आहे.
वास्तविक, बिल्किस बानो यांनी 30 नोव्हेंबर 2022 रोजी 11 सामूहिक बलात्काराच्या दोषींच्या सुटकेविरोधात सर्वोच्च न्यायालयात दोन याचिका दाखल केल्या होत्या. 11 दोषींच्या सुटकेला आव्हान देणाऱ्या पहिल्या याचिकेत त्यांना तत्काळ तुरुंगात पाठवण्याची मागणी करण्यात आली होती.त्याचवेळी दुसऱ्या याचिकेत सर्वोच्च न्यायालयाने मे महिन्यात दिलेल्या आदेशाचा फेरविचार करण्याची मागणी करण्यात आली आहे. दोषींच्या सुटकेचा निर्णय गुजरात सरकार घेईल, असे न्यायालयाने म्हटले होते. बिल्किस म्हणाल्या की, महाराष्ट्रात या खटल्याची सुनावणी सुरू असताना गुजरात सरकार निर्णय कसा घेऊ शकते?
बिल्किस यांनी सर्वोच्च न्यायालयाकडे दोन्ही याचिकांवर लवकर सुनावणी घेण्याची मागणी केली होती. या प्रकरणातील सर्व 11 दोषींना 15 ऑगस्ट 2022 रोजी स्वातंत्र्याच्या अमृत महोत्सवाचा भाग म्हणून सोडण्यात आले.बिल्किस यांनी याचिका दाखल करण्यापूर्वीच एका सामाजिक कार्यकर्त्याने याप्रकरणी याचिका दाखल केली होती. बिल्किस यांच्या याचिकेनंतर सरन्यायाधीश डीवाय चंद्रचूड म्हणाले होते – याप्रकरणी दाखल सर्व याचिकांवर लवकरच सुनावणी होईल.
बिल्किस बानो केसची पार्श्वभूमी
गोध्रा घटनेनंतर 3 मार्च 2002 रोजी गुजरातमध्ये दंगली उसळल्या. दंगलीदरम्यान दाहोद जिल्ह्यातील लिमखेडा तालुक्यातील रणधीकपूर गावात संतप्त जमावाने बिल्किस बानोच्या घरात घुसले. दंगलखोरांपासून वाचण्यासाठी बिल्किस तिच्या कुटुंबासह शेतात लपून बसली होती. तेव्हा बिल्किस 21 वर्षांची होती आणि ती 5 महिन्यांची गर्भवती होती.
बिल्किसवर दंगलखोरांनी सामूहिक बलात्कार केला होता. त्याची आई आणि इतर तीन महिलांवरही बलात्कार झाला. या हल्ल्यात त्यांच्या कुटुंबातील 17 पैकी 7 जणांचा मृत्यू झाला होता. 6 लोक बेपत्ता असल्याचे आढळले, जे कधीही सापडले नाहीत. या हल्ल्यातून फक्त बिल्कीस, एक पुरुष आणि एक तीन वर्षांचा मुलगा बचावला.
SL/KA/SL
8 Jan. 2024