मुंबई ट्रेन बॉम्ब ब्लास्ट मधील सर्व आरोपी पुराव्याअभावी निर्दोष

 मुंबई ट्रेन बॉम्ब ब्लास्ट मधील सर्व आरोपी पुराव्याअभावी निर्दोष

मुबई, दि. २१ : मुंबई लोकल ट्रेनमध्ये झालेल्या साखळी बॉम्बस्फोटांच्या प्रकरणात मुंबई उच्च न्यायालयाने आज महत्त्वाचा निकाल दिला आहे. 19 वर्षांनंतर या बहुचर्चित हल्ल्यातील 12 दोषींची निर्दोष मुक्तता करण्यात आली आहे. पुराव्याअभावी या सर्वांची निर्दोष मुक्तता करण्यात आली. तसेच साक्षीदारांच्या जबाबात तथ्य आढळले नाही असं कोर्टाने म्हटलं आहे. या प्रकरणी पाच जणांना फाशी तर सात जणांना जन्मठेपेची शिक्षा सुनावली होती. दोषींनी त्यांच्या शिक्षेला आव्हान दिले होते. 11 जुलै 2006 रोजी संध्याकाळी मुंबईच्या उपनगरीय लोकल रेल्वेत सात वेगवेगळ्या ठिकाणी अवघ्या 11 मिनिटांत झालेल्या बॉम्बस्फोटांमध्ये 209 जणांना आपले प्राण गमवावे लागले. तर 827 हून अधिक प्रवासी जखमी झाले. या स्फोटांनी संपूर्ण देशाला हादरवून टाकले. या प्रकरणात, महाराष्ट्र एटीएसने एकूण 13 आरोपींना अटक केली, तर 15 जणांना फरार घोषित करण्यात आले, ज्यांपैकी बरेच जण पाकिस्तानमध्ये असल्याचा संशय होता.

हे बॉम्ब सात प्रेशर कुकरमध्ये पॅक करून बॅगमध्ये ठेवण्यात आले होते. हे एकत्रित स्फोट १५ मिनिटांत घडले. हे स्फोट माटुंगा, खार, माहीम, जोगेश्वरी, बोरिवली आणि मीरा रोड या भागात झाले, बहुतेक स्फोट चालत्या ट्रेनमध्ये झाले आणि दोन स्टेशनवर झाले. प्रथम श्रेणीच्या डब्यांना लक्ष्य करून बॉम्बस्फोट घडवण्यात आले.

तपास यंत्रणेने महाराष्ट्र संघटित गुन्हेगारी नियंत्रण कायदा (MCOCA) आणि बेकायदेशीर क्रियाकलाप (प्रतिबंध) कायदा (UAPA) अंतर्गत गुन्हा दाखल केला होता. नोव्हेंबर 2006 मध्ये आरोपपत्र दाखल करण्यात आले. त्यानंतर, 2015 मध्ये, ट्रायल कोर्टाने 12 आरोपींना दोषी ठरवले. यापैकी 5 जणांना फाशीची शिक्षा सुनावण्यात आली, तर 7 जणांना जन्मठेपेची शिक्षा सुनावण्यात आली होती. ज्यांची आता निर्दोष मुक्तता करण्यात आली आहे.

2015 मध्येच, राज्य सरकारने ट्रायल कोर्टाने दिलेल्या फाशीच्या शिक्षेची पुष्टी करण्यासाठी उच्च न्यायालयात याचिका दाखल केली होती. यानंतर, 2019 ते 2023 दरम्यान, दोषींनी त्यांच्या शिक्षेला आणि शिक्षेला आव्हान देत अपील दाखल केले. तथापि, मोठ्या प्रमाणात पुरावे आणि प्रकरणाची गुंतागुंत यामुळे, ही अपील बराच काळ सुनावणीसाठी प्रलंबित राहिली. हा खटला वेगवेगळ्या खंडपीठांसमोर अनेक वेळा सूचीबद्ध करण्यात आला होता परंतु नियमित सुनावणी होऊ शकली नाही. अखेर, एहतेशाम सिद्दीकी या दोषीने अपीलची जलद सुनावणी व्हावी यासाठी अर्ज दाखल केल्यानंतर, उच्च न्यायालयाने त्यावर सुनावणी सुरू केली. या सुनावणीत आज मुंबई उच्च न्यायालयाने सर्व आरोपींची निर्दोष मुक्तता केली आहे.

७/११ मुंबई लोकल बॉम्बस्फोट प्रकरणात मुंबई उच्च न्यायालयाने सर्व दोषींना निर्दोष सोडल्यानंतर महाराष्ट्र एटीएसने एक प्रेस रिलीज जारी केली आहे. एटीएस सध्या निकालाचे विश्लेषण करत आहे आणि कायदेतज्ज्ञांच्या सल्ल्यानंतर पुढील निर्णय घेतला जाईल.

SL/ML/SL

mmcnews mmcnews

Related post

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *