पुरुषांपेक्षा महिलांमध्ये डिप्रेशन चे प्रमाण अधिक

 पुरुषांपेक्षा महिलांमध्ये डिप्रेशन चे प्रमाण अधिक

मुंबई, दि. 23 (एमएमसी न्यूज नेटवर्क) : JACC Asia मध्ये प्रकाशित झालेल्या संशोधन अहवालात महिला आणि पुरुषांमधील हृदयरोग तपासण्यात आला. असे आढळून आले की नैराश्याने ग्रस्त पुरुषांमध्ये हृदयविकाराचा धोका 1.39% आणि महिलांमध्ये 1.64% होता.

इतकेच नाही तर स्ट्रोक, हृदय अपयश, मायोकार्डियल इन्फेक्शन, एंजिना पेक्टोरिस आणि ॲट्रियल फायब्रिलेशनचा धोका देखील पुरुषांच्या तुलनेत स्त्रियांमध्ये जास्त होता. महिलांना डिप्रेशनचा जास्त त्रास का होतो: तज्ज्ञांच्या मते, महिलांच्या संपूर्ण आयुष्यात अनेक बदल होतात. गर्भधारणेपासून ते रजोनिवृत्तीपर्यंत प्रत्येकाला सामोरे जावे लागते. त्यांना अनेक हार्मोनल बदलांमधूनही जावे लागते, यामुळे त्यांना नैराश्याचा त्रास होण्याची शक्यता असते. कारण सायटोकाइन्ससारख्या धोकादायक हार्मोन्सचा थेट परिणाम हृदयावर होतो.

स्त्रिया जेव्हा माता बनतात, काही मुलांची काळजी घेतात, तेव्हा त्या मानू लागतात की त्या आता काहीही करण्यास सक्षम नाहीत. आता सर्व काही पूर्वीसारखे राहिलेले नाही. याला पोस्टपर्टम डिप्रेशन असेही म्हणतात. त्यामुळे महिलांना नैराश्य येऊ लागते. त्यांना तणाव, चिडचिड आणि राग येतो. हे सुमारे 50-60 टक्के महिलांमध्ये घडते. महिलांमध्ये नैराश्य येण्याचे हेही कारण आहे. मानसिक आरोग्य वाढण्याचे कारण काय आहे: एका अहवालानुसार, भारतातील एकूण आरोग्य बजेटपैकी एक टक्क्यापेक्षा कमी रक्कम मानसिक आरोग्यावर खर्च केली जाते. तर उर्वरित जग त्यांच्या जीडीपीच्या 5 ते 18 टक्के रक्कम मानसिक आरोग्यावर खर्च करते. 

Depression is more common in women than men

PGB/ML/PGB
23 March 2024

mmcnews mmcnews

Related post

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *