मेघालयच्या अभ्यासक्रमात पहिलीपासून खासी आणि गारो भाषा
शिलाँग, दि. २२ : मेघालय सरकारने खासी आणि गारो भाषा इयत्ता 1 पर्यंतच्या मुलांच्या अभ्यासक्रमात समाविष्ट करण्याची घोषणा केली. या उपायाचा उद्देश मुलांची शिकण्याची प्रक्रिया सोपी करणे आणि त्यांना राज्याच्या स्थानिक संस्कृतीशी सुरुवातीच्या टप्प्यावर जोडणे हा आहे. अनेक शाळांनी त्यांचा अभ्यासक्रम आधीच निश्चित केला आहे. अशा परिस्थितीत, नवीन पाठ्यपुस्तके आगामी शैक्षणिक सत्रात म्हणजेच 2026-27 मध्ये पर्यायी राहतील. तथापि, त्यानंतरच्या वर्षापासून नवीन पाठ्यपुस्तके अनिवार्य केली जातील. हे बदल प्री-स्कूलपासून इयत्ता 1 पर्यंतच्या मूलभूत टप्प्यासाठी लागू होतील.
याव्यतिरिक्त, मंत्रिमंडळाने सर्व शिक्षा अभियान आणि ॲड-हॉक शिक्षकांसाठी सुधारित वेतन संरचनेला (रिवाइज्ड पे स्ट्रक्चर) देखील मंजुरी दिली आहे. याची अनेक दिवसांपासून मागणी होती.
मुख्यमंत्र्यांनी सांगितले की, हा निर्णय शिक्षकांच्या योगदानाचा सन्मान करण्यासाठी आणि शिक्षण व्यवस्था स्थिर करण्याच्या दिशेने एक महत्त्वाचे पाऊल आहे.