Time-100 हेल्थ लिस्टमध्ये 5 भारतीयांचा समावेश

मुंबई, दि. ५ (एमएमसी न्यूज नेटवर्क) : न्यूयॉर्कमधून प्रसिद्ध होणाऱ्या Time मासिकाने 2023 मध्ये आरोग्य क्षेत्रात मोठे बदल घडवून आणणाऱ्या 100 लोकांची यादी जाहीर केली आहे. त्यात 5 भारतीय शास्त्रज्ञही आहेत.
१. डॉ. अलका द्विवेदी – याअमेरिकेच्या नॅशनल कॅन्सर इन्स्टिट्यूटच्या फेलो आहेत. ब्लड कॅन्सरशी लढण्यासाठी त्यांनी NextCar19 थेरपी विकसित केली आहे. भारतात या थेरपीने उपचार करण्यासाठी 30 ते 40 लाख रुपये खर्च येईल. हे जगभरात प्रचलित असलेल्या CAR-T पेक्षा 10 पट स्वस्त आहे. CAR-T थेरपीची किंमत 3 ते 4 कोटी रुपये आहे.
२. डॉ. अवींद्र नाथ -नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ न्यूरोलॉजिकल डिसऑर्डर्स अँड स्ट्रोकचे डॉ. अवींद्र नाथ यांना क्रॉनिक फॅटीग सिंड्रोमचे कारण शोधले. हा सिंड्रोम, जो सामान्यत: स्त्रियांमध्ये होतो, तीव्र थकवा, झोपेच्या समस्या आणि तीव्र वेदनांच्या तक्रारी कारणीभूत ठरतो. नाथ यांनी संशोधनातून सांगितले की, या सिंड्रोममध्ये रोगप्रतिकारक शक्तीच्या अतिक्रियाशीलतेमुळे समस्या उद्भवतात.
३. डॉ. व्यंकट शास्त्री – अमेरिकेतील एलजी पाथचे सीईओ डॉ. व्यंकट शास्त्री यांनी अल्झायमरच्या चाचणीचा एक नवीन मार्ग शोधला. या शोधानंतर डॉक्टर आता साध्या रक्त तपासणीद्वारे अल्झायमर लवकर ओळखू शकतात. ते आणि त्यांची कंपनी आता या तंत्रज्ञानाद्वारे पार्किन्सन्स रोग लवकर शोधण्याचे काम करत आहेत.
४. डॉ. विवेक मूर्ती: अमेरिकेत जनरल सर्जन म्हणून काम करणाऱ्या डॉ. विवेक मूर्ती यांना महाविद्यालयीन विद्यार्थी आणि तरुणांमध्ये एकटेपणाची समस्या सर्वाधिक जाणवली. अमेरिकन सर्जन जनरल असताना त्यांनी याला सामोरे जाण्यासाठी प्रयत्न सुरू केले. त्यामुळे शैक्षणिक संस्था आणि कंपन्यांनी एकटेपणा दूर करण्यासाठी कार्यक्रम बनवण्यास सुरुवात केली.
५ डॉ. सुंबुल देसाई: ऍपल हेल्थचे उपाध्यक्ष डॉ. सुंबुल देसाई यांनी ऍपल वॉच आणि आयफोन वापरून नैराश्याचा अभ्यास करण्यासाठी कॅलिफोर्निया विद्यापीठ, डेव्हिस येथील संशोधकांसोबत हातमिळवणी केली. उशिरा झोपणे, जास्त घरी राहणे, जास्त वेळ बसणे आणि कमी व्यायाम ही नैराश्याची कारणे असल्याचे संशोधनात दिसून आले आहे.
SL/ML/SL
5 May 2024