Kisanputra Andolan : पुण्यात किसानपुत्र आंदोलन, किसानपुत्रांनी साजरा केला काळा दिवस

Kisanputra Andolan
Kisanputra Andolan

पुणे, दि. 18 (एमएमसी न्यूज नेटवर्क) : किसानपुत्र आंदोलनातर्फे आज पुण्यात पदयात्रा काढण्यात आली. शेतकरी स्वातंत्र्य दिनानिमित्त हा मोर्चा हातात काळे झेंडे घेऊन काढण्यात आला आहे. यात महाराष्ट्रातील शेतकऱ्यांचे पुत्र तसेच स्वातंत्र्य समर्थक शेतकरी नेते आणि चांदवडच्या शेतकरी चळवळीतील नेते उपस्थित होते. बालगंधर्व मंदिरापासून या यात्रेला सुरुवात झाली.

त्याची सांगता महात्मा फुले वाड्यात झाली. स्वातंत्र्याच्या ७५ व्या वर्षातही शेतकरी गुलामच असल्याचा दावा किसानपुत्र आंदोलन करत आहे. शेतकऱ्यांची गळचेपी करणारे कायदे रद्द करण्याच्या मागणीसाठी किसानपुत्र आंदोलन मोर्चा काढत आहे.

18 जून शेतकरी पारतंत्र्य दिन

26 जानेवारी 1950 रोजी राज्यघटना लागू झाली. पहिल्या सार्वत्रिक निवडणुकीच्या सहा महिने आधी 18 जून 1951 रोजी काळजीवाहू सरकारने अवघ्या दीड वर्षात 9वे परिशिष्ट कलम 31A आणि B नुसार जोडले गेले. या परिशिष्टात समाविष्ट केलेल्या कायद्याना न्यायबंदी  करण्यात आली होती. जगातील कोणत्याही लोकशाहीत असे बंधन नाही.

आज या क्षेत्रात 284 कायदे आहेत, त्यापैकी 250 कायदे थेट शेतकऱ्यांशी संबंधित आहेत. हे सर्व कायदे घटनाबाह्य आहेत, जे नागरिकांच्या स्वातंत्र्याच्या नैसर्गिक अधिकाराचे उल्लंघन करतात. ते केव्हाही न्यायालयांनी फेटाळले असते, परंतु परिशिष्ट 9 द्वारे केलेल्या अपीलातून ते वाचले आहेत. त्यामुळे शेतकऱ्यांचे स्थलांतर सुरू झाले आहे. लाखो शेतकऱ्यांनी आत्महत्या केल्या. किसानपुत्र आंदोलनाचे प्रमुख अमर हबीब यांनी देश कमकुवत असल्याचे म्हटले आहे.

 शेतकरी नेत्यांचा सहभाग

मिरवणुकीत शेतकरी संघटनेचे अध्यक्ष रघुनाथदादा पाटील व ललित बहाले, माजी अध्यक्ष अनिल घनवट, विचारवंत विनय हर्डीकर, भूमिपुत्र शेतकरी संघटनेचे अध्यक्ष विष्णुपंत भुतेकर (वाशिम), लिबर्टी लीगचे मकरंद दोजड, किसानपुत्र चळवळीचे अमर हबीब आदी सहभागी झाले होते. ही मिरवणूक महात्मा फुले वाडा (भवानीपेठ) बालगंधर्व चौक ते अलका टॉकीजपर्यंत नेण्यात आले.

 

 

HSR/KA/HSR/ 18  June  2022

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*