काही खास बनवायचे असेल तर मूग दाल पायसम बनवून पहा 

 काही खास बनवायचे असेल तर मूग दाल पायसम बनवून पहा 

मुंबई, दि. 20 (एमएमसी न्यूज नेटवर्क) : मूग डाळ चविष्ट तर असतेच पण पचायला सुद्धा असते. लहान मुलांनाही या डाळीपासून बनवलेली खिचडी खायला दिली जाते. पौष्टिक गुणधर्मांनी परिपूर्ण असलेली ही मसूरची खीरही अप्रतिम बनते. तूपात भिजवलेली मूग डाळ खीर बघूनच तोंडाला पाणी सुटते, पण हिवाळ्यात हा पदार्थ खाल्ला जातो.If you want to make something special, try making mung dal paisam

साहित्य
मूग डाळ –
काटोरी तूप – ४ चमचे
काजू – 1 टीस्पून (तुकडे कापून)
मनुका – 1 टेस्पून
खजूर – 1 टेस्पून
नारळ – 2 चमचे (बारीक चिरून)
नारळाचे दूध – 200 मि.ली
गूळ – 100 ग्रॅम

मूग डाळ पायसम कसा बनवायचाIf you want to make something special, try making mung dal paisam
मूग डाळ वाळवून घ्या. त्याचा रंग हलका लाल होईपर्यंत तळून घ्या आणि त्यातून सुगंध येऊ लागला. मसूर भाजून झाल्यावर त्यात ३ वाट्या पाणी घालून मसूर कुकरमध्ये २ शिट्ट्या उकळा. कढईत तूप गरम करून काजू, खजूर, बेदाणे आणि बारीक चिरलेला नारळ मंद आचेवर भाजून घ्या आणि बाहेर काढा. एका भांड्यात २ वाट्या पाणी गरम करून त्यात गूळ टाका. सतत ढवळत राहा म्हणजे गूळ तव्याला चिकटणार नाही.

गुळाच्या गुठळ्या पाण्यात चांगले विरघळल्यावर गाळून भांड्यात ठेवाव्यात. वेगळ्या पातेल्यात मूग डाळ घालून त्यात गुळाचे पाणी घाला. जेव्हा मसूर चांगला विरघळतो आणि उकळायला लागतो तेव्हा त्यात नारळाचे दूध घालावे. लक्षात ठेवा की दूध घातल्यानंतर पायसम उकळू देऊ नका. गॅस बंद करून त्यात ड्राय फ्रूट्स टाका आणि पायसम थंड होण्यासाठी फ्रीजमध्ये ठेवा. रात्रीच्या जेवणानंतर थंड पायसम मिष्टान्न म्हणून सर्व्ह करा.If you want to make something special, try making mung dal paisam

ML/KA/PGB

20 Jun 2022

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*