Monsoon Updates2022: केरळमधील मान्सूनसाठी IMD ची नवीन डेटलाइन, कधी येणार पाऊस

Pre-monsoon rain

मुंबई, दि. २७ (एमएमसी न्यूज नेटवर्क) : देशात मान्सूनच्या आगमनाच्या वृत्ताची प्रतीक्षा थोडी वाढली आहे. नैऋत्य मान्सून 27 मे रोजी केरळमध्ये पोहोचण्याच्या पूर्वीच्या अंदाजाच्या विरोधात, हवामान खात्याने सांगितले की मान्सून 1 जूनपर्यंत कधीही पोहोचू शकतो आणि परिस्थितीवर सतत लक्ष ठेवले जात आहे.

दक्षिण-पश्चिम मान्सून केरळमध्ये दाखल झाल्याच्या बातमीची देशभरातील कृषी क्षेत्र आतुरतेने वाट पाहत आहे. हवामान खात्याच्या ताज्या अंदाजानुसार, पुढील ४८ तासांत अरबी समुद्र, संपूर्ण मालदीव आणि लक्षद्वीप भागात मान्सूनच्या आणखी काही भागांमध्ये पुढे जाण्यासाठी परिस्थिती अनुकूल आहे.

या आठवड्यात मान्सून केरळमध्ये दाखल होण्यासाठी परिस्थिती अनुकूल होण्याची शक्यता आहे. मान्सून सुरू होण्यास उशीर झाल्याबाबत विचारले असता, विभागातील वरिष्ठ शास्त्रज्ञ म्हणाले की, 27 मेच्या अंदाजानेही चार दिवस मागे-पुढे अंदाज वर्तवला होता.

केरळमध्ये पावसाळा सुरू

हवामान खात्याच्या म्हणण्यानुसार केरळमध्ये मान्सून वेळेआधीच दाखल होणार आहे. पण, असनी चक्रीवादळाने पुढे आपला मार्ग बदललाच, पण मध्य आणि पूर्व भारतात अपेक्षित असलेला मान्सूनपूर्व पाऊसही झाला नाही. केरळच्या अनेक भागात मान्सूनचे ढगाळ आकाश दिसले.

जूनच्या मध्यापर्यंत मान्सून मध्य प्रदेश आणि छत्तीसगडमध्ये दाखल होईल

जूनच्या मध्यापर्यंत मान्सून मध्य प्रदेशात दाखल होईल, असे ज्येष्ठ हवामान तज्ज्ञ पीके साहा यांनी सांगितले. दुसरीकडे, 15 जूनच्या आसपास मान्सून छत्तीसगडमध्ये दाखल होऊ शकतो.

10 ते 15 जून दरम्यान मान्सून झारखंडमध्ये दाखल होऊ शकतो. अंदमानमध्ये १७ मेपासून मान्सूनचा पाऊस सुरू झाला आहे. केरळमध्ये १ जूनपूर्वी मान्सून दाखल होऊ शकतो, असा अंदाज हवामान खात्याने वर्तवला आहे. अंदमान आणि निकोबारमध्ये यंदा मान्सूनचा पाऊस नियोजित वेळेच्या सहा दिवस आधीच सुरू झाला आहे. साधारणपणे 22 मे च्या सुमारास मान्सून अंदमानमध्ये दाखल होतो. मान्सूनचा पाऊस सामान्य होईल, असा अंदाज हवामान खात्याने वर्तवला आहे.

 

ML/KA/HSR/27 MAY 2022