अंतराळात सापडला पाण्याने भरलेला ग्रह

यवतमाळ जिल्ह्यात आढळले ६ कोटी वर्ष जुने कॉलम्नार बेसॉल्ट

वॉशिंग्टन, दि.12 (एमएमसी न्यूज नेटवर्क): शास्त्रज्ञ दीर्घ काळापासून अंतराळात (space) जीवनाचा शोध घेत आहेत. अनेक ग्रहांवर सूक्ष्मजीव आणि गोठलेल्या पाण्याच्या स्वरूपात जीवसृष्टीची चिन्हे आढळली आहेत, परंतु त्याचे अद्यापही कोणतेही ठोस भौतिक पुरावे उपलब्ध झालेले नाहीत. शुक्रा सारख्या ग्रहांचा (Planet) इतिहासावरुन माहिती मिळते की पृथ्वीच्या (Earth) जवळ असलेल्या ग्रहांवर एकेकाळी जीवन होते, परंतु सध्या याठिकाणी असे काहीही पहाण्यात आलेले नाही.
नवीन तंत्रज्ञानामुळे शास्त्रज्ञ आता जागा अधिक चांगल्या प्रकारे अंतराळ (space) समजून घेऊ शकतात. अलीकडे, शास्त्रज्ञांच्या हाती एक मोठी सफलता लागली आहे, ज्याने संपूर्ण अंतराळ समुदायाचे लक्ष त्यांच्याकडे वेधले आहे. एल98-59 या ताऱ्याभोवती फिरणारा एक बाह्यग्रह शोधण्यात आला आहे. हा बाह्यग्रह पूर्णपणे पाण्याने भरलेला आहे, त्यामुळे त्यावर जीवन आढळण्याची शक्यता अनेक पटीने वाढली आहे.

शुक्रापेक्षा अर्धे वस्तुमान

बीबीसीच्या स्काय ऍट नाईट मासिकाच्या मते, हा ग्रह (Planet) 2019 मध्ये ट्रान्झिटिंग एक्सोप्लानेट सर्व्हे सॅटेलाइटच्या (टीईएसएस) संशोधनात शोधण्यात आलेल्या तीन ग्रहांपैकी एक आहे. त्याचे वस्तुमान शुक्रापेक्षा अर्धे आहे. रेडियल वेग तंत्रांचा वापर करून अभ्यास करण्यात आलेला हा सर्वात लहान ग्रह आहे. अंतराळात (space) दररोज नवीन ग्रह शोधले जातात, या पार्श्वभुमीवर या तीन ग्रहांचा शोध कसा विशेष आहे?

पृथ्वीपासून 35 प्रकाश वर्षे दूर

आपल्या सौर मंडळाच्या आतील ग्रहांशी (Planet) साम्य असल्यामुळे त्यांनी विशेष करुन खगोलशास्त्रज्ञांचे लक्ष वेधले आहे. ते विशेष अशासाठी आहेत कारण एल98-59 तारा पृथ्वीपासून (Earth) 35 प्रकाश वर्षांच्या अंतरावर आहे. जागेच्या दृष्टीने हे अंतर कमी आहे. ग्रहांचे वस्तुमान निश्चित करण्यासाठी व्हेरी लार्ज दूर्बिणीने रेडियल वेग तंत्राचा वापर केला होता.
Scientists have long been searching for life in space. Signs of life in the form of microorganisms and frozen water have been found on many planets, but no concrete physical evidence has yet been found. The history of planets like Venus shows that planets close to Earth once had life, but nothing like this has been seen here at present.
PL/KA/PL/12 OCT 2021