पँडोरा कागदपत्रांसंदर्भात चौकशी सुरू

CBSE-Class-X-and-XII-Exam-Fees

नवी दिल्ली, दि.20 (एमएमसी न्यूज नेटवर्क): पँडोरा कागदपत्रांसंदर्भात (Pandora Papers) एमएजीने (MAG) आपला तपास सुरू केला आहे. त्याची पहिली बैठक नुकतीच झाली. सरकारपासून लपवून परदेशात आपली संपत्ती आणि गुंतवणूक करण्याच्या प्रकरणात अनेक भारतीय आणि त्यांच्या कंपन्यांची नावे समोर आली आहेत. याची चौकशी करण्यासाठी सीबीडीटीचे प्रमुख जेबी महापात्रा यांच्या अध्यक्षतेखाली एमएजी (MAG) ची स्थापना करण्यात आली. बैठकीला ईडी, रिझर्व्ह बँक आणि फायनान्शिअल इंटेलिजन्स युनिटचे अधिकारी उपस्थित होते.
या बैठकीत निर्णय घेण्यात आला आहे की शोध पत्रकारांच्या गटाकडून आणखी नावे जाहीर होताच तपास तीव्र करण्यात येईल. आतापर्यंत 380 भारतीय नागरिक आणि भारतीय संस्थांची नावे समोर आली आहेत. अनेक भारतीयांनी हे आरोप फेटाळले आहेत. पँडोरा कागदपत्रे (Pandora Papers) या नावाने उघड झालेल्या कोट्यावधी कागदपत्रांमध्ये भारतासह 91 देशांमधील वर्तमान आणि माजी नेते, अधिकारी आणि प्रसिद्ध व्यक्तींची आर्थिक रहस्ये उघड केल्याचा दावा करण्यात आला आहे.
यापूर्वी, एचएसबीसी, पनामा कागदपत्रे, पॅराडाईज कागदपत्रे याच पद्धतीने उघडकीस आल्यानंतर सरकारने काळा पैसा, परदेशात लपवलेली संपत्ती रोखण्यासाठी कडक कायदे केले आहेत. पनामा आणि पॅराडाइज कागदपत्रे प्रकरणात झालेल्या तपासात 20,532 कोटी रुपयांची अघोषित मालमत्ता उघड झाली होती. माहितीच्या देवाणघेवाणीसाठी भारताचे 96 देशांशी करार आहेत. ओईसीडीच्या माध्यमातूनही एमएजी (MAG) संबंधित देशांकडून माहिती मिळवू शकते. तसेच सीआरएसची व्यवस्था आहे. ज्याअंतर्गत वित्तीय संस्थांना सर्व ग्राहकांच्या कर निवासाची ओळख उघड करावी लागते.
श्रीमंतांना व्यावसायिक सेवा पुरवणाऱ्या जगभरातील 14 कंपन्यांकडून उघड झालेल्या सुमारे 12 दशलक्ष फायलींच्या पुनरावलोकनात जगातील शेकडो नेते, अब्जाधीश, प्रसिद्ध व्यक्ती आणि अंमली पदार्थांच्या व्यवसाय सहभागी असलेल्या लोकांची गुंतवणूक पँडोरा कागदपत्रांमध्ये (Pandora Papers) उघडकीस आली आहेत.
गुप्त खात्यांचे लाभार्थी म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या नेत्यांमध्ये जॉर्डनचे शाह अब्दुल्ला द्वितीय, ब्रिटनचे माजी पंतप्रधान टोनी ब्लेअर, झेक प्रजासत्ताकचे पंतप्रधान आंद्रेज बाबिस, केनियाचे राष्ट्रपती उहुरू केन्याटा आणि इक्वेडोरचे राष्ट्रपती गुइलेर्मो लासो यांच्यासह पाकचे पंतप्रधान इम्रान खान आणि रशियाचे राष्ट्रपती पुतीन यांचे सहकारी समाविष्ट आहेत.
MAG has launched its own investigation into the Pandora Papers. Its first meeting took place recently. The names of many Indians and their companies have come to the fore in cases of hiding their assets and investing abroad from the government. The MAG was set up under the chairmanship of CBDT chief JB Mahapatra to investigate the matter.
PL/KA/PL/20 OCT 2021