कॅनडामधील या आजाराच्या उद्रेकाने भारताची चिंता देखील वाढली

CBSE-Class-X-and-XII-Exam-Fees

नवी दिल्ली, दि.20 (एमएमसी न्यूज नेटवर्क): जवळजवळ दोन वर्षांच्या तीव्र उद्रेकानंतर कोरोना संसर्गाची प्रकरणे जगभरात कमी होत असतानाच कॅनडामध्ये (Canada) क्षयरोग (Tuberculosis) पसरत असल्याचे वृत्त येत आहे. गेल्या काही दिवसांमध्ये क्षयरोगाचे 13 रुग्ण आढळल्यानंतर कॅनडातील अधिकाऱ्यांनी उत्तर सास्काचेवान प्रांतात क्षयरोग प्रादूर्भाव घोषित केला आहे. अधिकाऱ्यांच्या मते, सुमारे 150 लोक क्षयरोग रुग्णांच्या संपर्कात आल्याची माहिती मिळाली आहे, हे पाहता लोकांना अत्यंत सावधगिरी बाळगण्यास सांगण्यात आले आहे.
क्षयरोग (Tuberculosis) हा एक गंभीर श्वसन रोग आहे जो फुफ्फुसांवर परिणाम करतो आणि जीवाणूंच्या संसर्गामुळे पसरतो. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, क्षयरोग हा संसर्गजन्य रोग असल्याने लोकांना यापासून विशेष संरक्षणाची गरज आहे. कॅनडात (Canada) क्षयरोगाचा प्रादुर्भाव झाल्याच्या बातम्या आल्यापासून आरोग्य विभाग सतर्क झाला आहे.

क्षयरोगाच्या दोन नवीन प्रकारांची ओळख
Identification of two new variants of tuberculosis

स्थानिक प्रसारमाध्यमांच्या वृत्तांनुसार, 8 ऑक्टोबरपर्यंत रुग्णालयात सुमारे 20 लोकांवर या आजारावर उपचार सुरू आहेत. झपाट्याने वाढणारे रुग्ण पाहता, अथाबास्का आरोग्य प्राधिकरणाने (AHA) क्षयरोग साथ जाहीर केली आहे. या व्यतिरिक्त, फ्रान्समधील शास्त्रज्ञांनी क्षयरोगाचे दोन नवीन प्राणघातक प्रकार शोधले आहेत. शास्त्रज्ञांच्या मते, थे प्रकार अधिक प्रभावी असू शकतात, ज्याला प्रतिबंध करण्यासाठी विशेष उपायांची आवश्यकता असेल.

कॅनडामध्ये प्रादूर्भाव
Outbreak in Canada

कॅनडाच्या (Canada) कॉलेज ऑफ फॅमिली फिजिशियनने प्रकाशित केलेल्या एका शोधानुसार, प्रति एक लाख लोकसंख्येमध्ये सुमारे 4.6 प्रकरणांच्या राष्ट्रीय दरासह कॅनडा जगातील सर्वात कमी क्षयरोग रुग्ण असलेल्या देशांपैकी एक होता. मात्र, काही दिवसांपूर्वी आढळलेल्या रुग्णांनी चिंता वाढवली आहे. नुकत्याच झालेल्या उद्रेकाचे बहुतेक बळी असे लोक आहेत ज्यांच्याकडे घरे नाहीत, त्यापैकी बरेच जण एचआयव्ही पॉझिटिव्ह देखील असल्याचे आढळून आले आहे.

भारतातील क्षयरोगाची परिस्थिती
Situation Of Tuberculosis in India

भारताबद्दल बोलायचे झाले तर, अलिकडच्या वर्षांत आपल्याकडे क्षयरोगासंदर्भात (Tuberculosis) विशेष मोहिमा राबवून या रोगाची प्रकरणे लक्षणीयरीत्या कमी करण्याचा प्रयत्न करण्यात आला आहे. जागतिक आरोग्य संघटनेने (डब्ल्यूएचओ) 2019 मध्ये भारतासाठी क्षयरोगाची आकडेवारी 26.4 लाख केली होती. 17 ऑक्टोबर, 2019 रोजी जारी केलेल्या जागतिक आरोग्य संघटनेच्या अहवालानुसार, क्षयरोग रुग्णांच्या यादीत भारत अव्वल आहे.
या अहवालानुसार, 2018 मध्ये जगभरात एक कोटी लोकांना क्षयरोग झाल्याचा अंदाज ्व्यक्त करण्यात आला होता. जगात क्षयरोगाच्या 27 टक्के रुग्ण एकट्या भारतात आहेत. त्यामुळेच कॅनडात क्षयरोगाच्या प्रादुर्भाव झाल्यानंतर भारताची चिंता वाढली आहे.

क्षयरोग टाळण्यासाठी काय करावे?
What to do to prevent tuberculosis?

आरोग्य तज्ञांच्या मते, काही खबरदारी घेतल्यास क्षयरोग संसर्गाचा धोका कमी केला जाऊ शकतो. यासाठी चांगले वायुवीजन असणे आवश्यक आहे, कारण क्षयरोगाचे जीवाणू हवेत कित्येक तास राहू शकतात. याव्यतिरिक्त अशा ठिकाणी रहा ज्या ठिकाणी चांगला सूर्यप्रकाश मिळतो कारण अतिनील किरणांमध्ये क्षयरोगाचे जीवाणू मारण्याची क्षमता असते. क्षयरोग टाळण्यासाठी स्वच्छता लक्षात ठेवणे देखील आवश्यक आहे. खोकताना किंवा शिंकताना तोंड आणि नाक झाकल्याने क्षयरोगाच्या जीवाणूंचा प्रसार कमी होतो.
Tuberculosis is spreading in Canada as cases of corona infection are declining worldwide after nearly two years of severe outbreaks. Authorities in Canada have declared a tuberculosis outbreak in the province of North Saskatchewan after finding 13 cases of tuberculosis in the past few days.
PL/KA/PL/20 OCT 2021