नासा करणार लघुग्रहावर ‘हल्ला’

नासा करणार लघुग्रहावर 'हल्ला'

वॉशिंग्टन, दि.15 (एमएमसी न्यूज नेटवर्क): अमेरिकेची अंतराळ संस्था नासाने (NASA) पहिल्यांदाच एखाद्या लघुग्रहाच्या (asteroid) धोक्यापासून पृथ्वीला (Earth) वाचवण्याच्या मोहिमेत एक पाऊल पुढे टाकले आहे. ही ग्रह संरक्षण मोहीम या महिन्याच्या अखेरीस सुरू केली जाऊ शकते. या अंतर्गत, लघुग्रहाच्या चंद्राशी लघुग्रहाची टक्कर केली जाईल. पृथ्वीच्या विनाशाला कारणीभूत ठरणार्‍या सर्व धोक्यांवर नासा लक्ष ठेवून आहे आणि जगभरातील शास्त्रज्ञ आणि संस्थांसोबत हा धोका कमी करण्यासाठी काम देखील केले जात आहे.

नासाचे सर्वात पहिले लक्ष्य डिडिमॉस लघुग्रह
NASA’s first target is the Didimos asteroid

नासाचे (NASA) सर्वात पहिले लक्ष्य पृथ्वीजवळील (Earth) लघुग्रह डिडिमॉस आहे, ज्याची निवड दुहेरी लघुग्रह पुनर्निर्देशन चाचणी (DART) मोहिमेसाठी करण्यात आली आहे. हा लघुग्रह (asteroid) सुमारे 20 वर्षांपूर्वी शोधण्यात आला होता. याला एक चंद्र देखील आहे आणि म्हणून त्याला ‘जुळे’ लघुग्रह देखील म्हणतात. या चाचणीद्वारे शास्त्रज्ञ लघुग्रहांपासून पृथ्वीला असलेला धोका अंतराळ यानाच्या धडकेने कमी केला जाऊ शकतो का हे शोधण्याचा प्रयत्न करतील.

काय परिणाम होईल?
What will be the result?

नासा (NASA) लघुग्रहाच्या चंद्रावर ताशी 14 मैल या वेगाने उपकरण धडकवेल. यामुळे चंद्राचा वेग 1 टक्का कमी होण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे पृथ्वीवरील (Earth) असलेल्या दुर्बिणींना निरीक्षण करण्यासाठी थोडा जवळ येईल. या यानात सौर ऊर्जा जनरेटर, शक्तिशाली कॅमेरे आणि सेन्सर असतील जे धडकेच्या परिणामाचा अभ्यास करतील. मोहीम यशस्वी झाल्यावर, नासासाठी प्लॅनेटरी डिफेन्स सिस्टीमवर काम करणे सोपे होईल.

लघुग्रहांपासून पृथ्वीला धोका
Threat to Earth from asteroids

या महिन्याच्या अखेरीस एलोन मस्क यांच्या स्पेसएक्सचे फाल्कन 9 रॉकेट हे यान घेऊन जाईल आणि सुमारे एका वर्षात ते लघुग्रहाजवळ (asteroid) पोहोचेल. आपल्या सौर मंडळात 25,000 हून अधिक विशाल लघुग्रह आहेत. यातील अनेक असे आहेत की येत्या 100 वर्षात, त्यांची टक्कर होण्याचा धोका असू शकतो. म्हणूनच शास्त्रज्ञ त्यांचा अभ्यास करत असतात.

लघुग्रहामुळे किती नुकसान होईल?
How much damage will the asteroid cause?

लघुग्रहांची कक्षा अशी आहे, परंतु एखादा विशाल ग्रह जवळून गेल्यामुळे गुरुत्वाकर्षण किंवा सूर्याच्या उष्णतेमुळे त्यांच्या ज्वलनाने निर्माण झालेल्या ऊर्जेमुळे कक्षा बदलू देखील शकते. जर लघुग्रह पृथ्वीवर धडकले तर मोठा नाश होऊ शकतो. यामुळे, अणुबॉम्ब स्फोटाइतके नुकसान होऊ शकते, तर महासागरामध्ये निर्माण होणारी मोठी त्सुनामी पृथ्वीला बुडवू शकते. असे मानले जाते की पृथ्वीवरील डायनासोर देखील लघुग्रह धडकल्यामुळे नष्ट झाले होते.
For the first time, the US space agency NASA has taken a step forward in its mission to save the Earth from the threat of an asteroid. The planet protection mission could be launched later this month. Under this, the asteroid will collide with the asteroid’s moon.
PL/KA/PL/15 SEPT 2021