शास्त्रज्ञांनी कोरोनाच्या प्रारंभिक जेनेटिक सिक्वेन्सची आकडेवारी काढली शोधून

शास्त्रज्ञांनी शोधली कोरोनाच्या जेनेटिक सिक्वेन्सची आकडेवारी

वॉशिंग्टन, दि.25 (एमएमसी न्यूज नेटवर्क): केवळ एक वर्षापूर्वी चीनच्या (china) वुहान शहरातून कोरोना (corona) साथीच्या सुरुवातीच्या ऑनलाइन वैज्ञानिक डेटाबेस नाहीसे झाले होते. त्यातील विषाणूच्या (corona virus) दोनशेहून अधिक नमुन्यांच्या जेनेटिक सिक्वेन्सिंगची आकडेवारी सापडली आहे. डिलिट करण्यात आलेल्या या महत्त्वाच्या गोष्टी एका शास्त्रज्ञाने गुगल क्लाऊडवरून मिळवल्या आहेत. सिएटलच्या संशोधकांनी त्यांच्या अहवालात म्हटले आहे की कोरोना विषाणूच्या (corona virus) वास्तविक जेनेटिक सिक्वेन्सिंगच्या (genetic sequences) 13 फाइल्स गुगल क्लाऊड वरून शोधून काढण्यात आल्या आहेत.

विषाणू मानवाला केव्हा आणि कसे संक्रमित करत आहे याची नवी माहिती मिळेल
There will be new information about when and how the virus is infecting humans

याद्वारे, विषाणू वटवाघुळांमधून किंवा इतर कोणत्याही प्राण्यांमधून बाहेर पडल्यानंतर मानवला केव्हा आणि कसे संक्रमित करत आहे याची नवी माहिती मिळेल. अमेरिकन शास्त्रज्ञांनी मंगळवारी हे नवे विश्लेषण जाहीर केले आहे ज्याद्वारे कोरोना विषाणुचे (corona virus) वेगवेगळे प्रकार वुहान मध्ये डिसेंबर 2019 मध्ये प्राणी व सीफुड बाजारातील संक्रमणाच्या आगोदरच या शहरात पसरलेले असू शकतात या त्यांच्या सूचनांना अधिक बळ मिळाले आहे.

सिक्वेन्सचे अस्तित्व लपवण्यासाठी तथ्ये दडपण्यात आली
The facts were suppressed to hide the existence of the sequence

अ‍ॅरिझोना विद्यापिठाचे जीवशास्त्रज्ञ मायकल व्होरोबे यांनी सांगितले की, ते या संशोधनात सहभागी झाले नव्हते, परंतु विषाणू तज्ज्ञ जेसी ब्लूम यांनी सांगितले की नवीन अहवालात अनेक संशयास्पद सिक्वेन्स डिलिट करण्यात आले आहेत. सिक्वेन्सचे अस्तित्व लपवण्यासाठी तथ्ये दडपण्यात आली आहेत. ब्लूम आणि व्होरोबे यांनी सांगितले की, जागतिक साथ कशी सुरू झाली हे शोधण्यासाठी आणखी संशोधन करणे आवश्यक आहे.

वुहान विद्यापीठाच्या शास्त्रज्ञांनी 241 जेनेटिक सिक्वेन्स गोळा केले होते
Scientists at Wuhan University collected 241 genetic sequences

कोरोना विषाणूच्या (corona virus) नमुन्यांच्या जेनेटिक सिक्वेन्सची (genetic sequences) माहिती मिळते. मे महिन्यात प्रकाशित झालेल्या एका संशोधन निबंधात सांगण्यात आले आहे की मानवांमध्ये हा आजार एखाद्या वटवाघुळामधून आला आहे की इतर एखाद्या प्राण्यामधून आला आहे याची माहिती यातून मिळेल. या साथीचे मूळ शोधण्याचा सर्वात महत्त्वाचा दुवा म्हणजे आजाराचा प्रारंभिक सिक्वेन्स आहे.
ब्लूम यांच्या या पडताळणी दरम्यान, त्यांना मार्च 2020 मध्ये प्रकाशित झालेला एक शोधनिबंध सापडला ज्यानुसार वुहान विद्यापीठाच्या शास्त्रज्ञांनी 241 जेनेटिक सिक्वेन्स (genetic sequences) गोळा केले होते. हे पाहिल्यावर शास्त्रज्ञांनी ‘सिक्वेन्स रीड आर्काइव्ह’ द्वारे हे नमुने अपलोड केले आहेत याची माहिती मिळाली. हे नमुने वुहानमधील रेन्मीन रुग्णालयामध्ये काम करणार्‍या इसी फू यांनी गोळा केले होते.
 
चिनी शास्त्रज्ञांनी तीन महिन्यांनंतर ते एका पत्रिके प्रकाशित केले. त्यात त्यांनी दावा केला की कोरोनाच्या सुरुवातीच्या रूग्णांच्या नाकातील 45 नमुन्यांचा अभ्यास केल्यानंतर आढळले की त्यापैकी सार्स-कोव्ह-2 च्या जेनेटिक सामग्रीसाठी त्याच्या काही अवशेषांचा शोध घेतला. संशोधकांनी जनुकांचा वास्तविक सिक्वेन्स प्रकाशित केला नाही, परंतु मधूनच त्याचे नमुने उचलले. कारण प्रारंभिक डेटाबेसमध्ये केवळ ‘ नो फाइल फाऊंड’ असे आढळले.
 
The earliest online scientific database of the corona pandemic disappeared from the Chinese city of Wuhan just a year ago. Genetic sequencing statistics of more than two hundred samples of the virus have been found in it. A scientist has retrieved these important things from Google Cloud.
PL/KA/PL/25 JUNE 2021