आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये ‘Player of the Match’ चा खिताब या भारतीय फलंदाजाच्या नावे, विराट तिसर्‍या क्रमांकावर आहे.

Player of the Match

नवी दिल्ली, दि. 30 (एमएमसी न्यूज नेटवर्क) : क्रिकेटच्या कोणत्याही सामन्यात ‘प्लेअर ऑफ द मॅच’ ही पदवी त्या सामन्यात सर्वोत्कृष्ट कामगिरी करणाऱ्या खेळाडूला किंवा त्याच्या कामगिरीने सामन्याची बाजू बदलणाऱ्या खेळाडूला दिली जाते. मुख्यतः सामनावीर विजेता संघाच्या एखाद्या खेळाडूला दिला जातो, परंतु कधीकधी पराभूत झालेल्या संघाचा एखादा खेळाडू असे कामगिरी करतो तेव्हा त्याला सामनावीर म्हणून पदवी देण्यास भाग पाडले जाते. प्लेअर ऑफ द सामना जिंकणे सोपे नाही आणि दोन संघांमधील 22 खेळाडूंपैकी केवळ एकालाच हा मान मिळतो..
 
आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये अशा खेळाडूंची कमतरता नाही, ज्यांनी त्यांच्या क्रिकेट कारकिर्दीत बर्‍याच वेळा सामनावीर म्हणून खिताब जिंकला आहे, परंतु या प्रकरणात भारताचा माजी दिग्गज फलंदाज सचिन तेंडुलकर (Sachin Tendulkar)पहिल्या क्रमांकावर आहे. क्रिकेटच्या इतिहासात सचिन तेंडुलकरपेक्षा कोणत्याही खेळाडुने सामना विजेतेपद जिंकलेला नाही. सचिनने आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट कारकीर्दीत कसोटी, एकदिवसीय आणि टी-20 सह एकूण 664 सामने खेळले. या सामन्यांत त्याने 76 वेळा सामनावीर (मॅन ऑफ द मॅच) म्हणून जिंकला, जो एक मोठा विक्रम आहे.
 
श्रीलंकेचा माजी अष्टपैलू सनथ जयसूर्या आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक वेळा प्लेअर ऑफ द मॅच विजेतेपद मिळविण्याच्या बाबतीत दुसर्‍या क्रमांकावर आहे आणि त्याने आपल्या क्रिकेट कारकीर्दीत एकूण 586 सामन्यांमध्ये 58 वेळा ही शीर्षके जिंकली. या प्रकरणात विराट कोहली तिसर्‍या क्रमांकावर आहे, ज्याने आतापर्यंत 436  सामन्यांत 57 वेळा सामनावीर म्हणून पदक जिंकले आहे, परंतु जॅक कॅलिसनेही इतक्या वेळा ही पदके जिंकली. जॅक कॅलिसने 519 सामन्यांत 57 वेळा सामना विजेतेपद पटकावले, परंतु विराटने त्याच्यापेक्षा कमी सामन्यांत. 57 वेळा हा पराक्रम केला, यामुळे तो तिसर्‍या क्रमांकावर आहे तर कॅलिस चौथ्या क्रमांकावर आहे. त्याचवेळी, कुमार संगकाराने त्याच्या क्रिकेट कारकीर्दीत 594 सामन्यांमध्ये 50 वेळा सामनावीर हा शिर्षक जिंकला.

आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक वेळा ‘प्लेअर ऑफ द मॅच’ विजेतेपद जिंकणारे शीर्ष पाच फलंदाज-

Top five batsmen who have won the Player of the Match title the most times in international cricket-

 

  • सचिन तेंडुलकर – 76 (सामने – 664)

 

  • सनथ जयसूर्या – 58 (सामने -586)

 

  • विराट कोहली – 57 (सामने – 436)

 

  • जॅक कॅलिस – 57 (सामने – 519)

 

  • कुमार संगकारा – 50 (सामने – 594)

 
In any cricket match, the title ‘Player of the Match’ is given to the best performer in that match or to the player who changes the side of the match with his performance. The man-of-the-match winner is given to a player in the team, but sometimes a player from the losing team is forced to graduate as man of the match when he performs like this. Winning the player of the match is not easy and only one of the 22 players in the two teams gets this honor.
 
HSR/KA/HSR/ 30 JUNE  2021