ब्रिटनचे राजे चार्ल्स यांचे भाऊ अँड्र्यू यांना अटक
लंडन, दि. 19 :
बाललैगिक शोषणासाठी अत्यंत वादग्रस्त अशा एपस्टीन फाइल्स प्रकरणात नाव आढळल्याने जगभरातील प्रसिद्ध व्यक्तींना पळता भूई थोडी झाली आहे. अनेकांना मोठ्या पदांवरून पायउतार व्हावे लागत आहे. यामध्ये आता ब्रिटनच्या राजाच्या भावाचीही वर्णी लागली आहे, ब्रिटनमध्ये किंग चार्ल्स यांचे भाऊ अँड्र्यू यांना अटक करण्यात आली आहे. सार्वजनिक पदावर असताना गैरवर्तन केल्याच्या संशयावरून त्यांना अटक करण्यात आली आहे. बीबीसीच्या वृत्तानुसार, गुरुवारी सकाळी ८ वाजता पोलिसांनी त्यांना सँडरिंगहॅम येथील त्यांच्या घरी ताब्यात घेतले. विशेष म्हणजे आज अँड्र्यू यांचा वाढदिवस आहे.
खरंच, एपस्टीन प्रकरणातील पीडित व्हर्जिनिया गिफ्रे यांनी आरोप केला आहे की, २००१ मध्ये प्रिन्स अँड्र्यू यांनी त्या १७ वर्षांच्या असताना त्यांचे लैंगिक शोषण केले होते.
तथापि, अँड्र्यू यांनी गिफ्रे यांचे सर्व आरोप फेटाळून लावले. गिफ्रे यांचे एप्रिल २०२५ मध्ये निधन झाले, मृत्यूचे कारण आत्महत्या असल्याचे म्हटले गेले.
सार्वजनिक पदावर असताना गैरवर्तन करणे हा इंग्लंडमध्ये गंभीर गुन्हा मानला जातो. या गुन्ह्यासाठी व्यक्तीला हे सिद्ध करावे लागते की ती व्यक्ती चुकीची आहे हे माहित होते, तरीही त्यांनी ते करणे सुरू ठेवले. या गुन्ह्यासाठी जास्तीत जास्त शिक्षा जन्मठेपेची आहे. हा खटला फक्त गंभीर गुन्हेगारी आरोपांखाली न्यायालयात चालवता येतो.
65 वर्षीय अँड्र्यू हे दिवंगत राणी एलिझाबेथ यांचे दुसरे पुत्र आहेत. अँड्र्यू यांचे नाव बऱ्याच काळापासून अमेरिकन गुन्हेगार जेफ्री एपस्टीनशी जोडले गेले आहे, ज्यावर अल्पवयीन मुलींच्या लैंगिक शोषणाचे गंभीर आरोप होते.
या महिन्याच्या सुरुवातीला अँड्र्यू यांना ड्यूक ऑफ यॉर्क ही पदवी वापरण्यापासूनही रोखण्यात आले होते.
बकिंगहॅम पॅलेसने सांगितले की, शाही पदव्या काढून घेतल्यानंतर आता प्रिन्स अँड्र्यू यांना ‘अँड्र्यू माउंटबॅटन-विंडसर’ या नावाने ओळखले जाईल. आतापर्यंत प्रिन्स अँड्र्यूला ‘प्रिन्स अँड्र्यू ड्यूक ऑफ यॉर्क’ या नावाने ओळखले जात होते.
SL/ML/SL